![](https://registrar.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/DSC06182-scaled.jpg)
สำนักบริหารและพัฒนาวิชาการต้อนรับมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์เข้าศึกษาดูงาน
เมื่อวันที่ 4 ส.ค. 2566 เวลา 13.00 น. ณ ห้องประชุมสุกิจจา จันทะชุม สำนักบริหารและพัฒนาวิชาการ โดยได้รับเกียรติจาก ผศ.ณัฐพัชญ์ อนันต์ธีระกุล ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายการศึกษาและบริการวิชาการ กล่าวต้อนรับ ผู้บริหารและบุคลากรจากมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ นำโดย รศ.ดร.สุพรรณ สุดสนธิ์ รองอธิการบดี มหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ ผู้บริหารและบุคลากรทั้งหมดจำนวน 14 คน เข้าศึกษาดูงานเกี่ยวกับแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้องตามขั้นตอนระหว่างประเทศ ตลอดจนกฎหมายหรือระเบียบที่เกี่ยวข้องในการรับนักเรียน นักศึกษาจากประเทศสาธารณรัฐประชาชนจีนที่เข้ามาศึกษาต่อในระดับอุดมศึกษา
![](https://registrar.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/DSC06122-1-scaled-1024x683.jpg)
![](https://registrar.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/DSC06193-2-scaled-1024x683.jpg)
โดยคณะ/หน่วยงานเข้าร่วมต้อนรับ ประกอบด้วย สำนักบริหารและพัฒนาวิชาการ นำโดย รศ.ดร.วรรณวิภา แก้วประดิษฐ์ พลพินิจ รองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการ บัณฑิตวิทยาลัย นำโดย ศ.ดร.ธีระศักดิ์ ดำรงรุ่งเรือง รองคณบดีฝ่ายยุทธศาสตร์วิจัยบัณฑิตศึกษา วิทยาลัยนานาชาติ นำโดย ผศ.ดร.วุทิวัชฒ์ จิตจักร รองคณบดีฝ่ายการศึกษาและประกันคุณภาพ และกองการต่างประเทศ นำโดย นางวิลาวัณย์ อังสุนันทวิวัฒน์ รักษาการแทนผู้อำนวยการกองการต่างประเทศ และบุคลากรจากทุกหน่วยงานจำนวนกว่า 30 คน
![](https://registrar.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/DSC06235-scaled-1024x683.jpg)
![](https://registrar.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/DSC06241-scaled-1024x683.jpg)
![](https://registrar.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/DSC06256-1-scaled-1024x683.jpg)
![](https://registrar.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/DSC06190-scaled-1024x683.jpg)
![](https://registrar.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/DSC06193-1-scaled-1024x683.jpg)
บัณฑิตวิทยาลัยโดย ศ.ดร.ธีระศักดิ์ ดำรงรุ่งเรือง รองคณบดีฝ่ายยุทธศาสตร์วิจัยบัณฑิตศึกษา ได้นำเสนอข้อมูลการดำเนินการ และวิธีการรับนักศึกษาชาวต่างชาติ หลังจากนั้น วิทยาลัยนานาชาติ โดย ผศ.ดร.วุทิวัชฒ์ จิตจักร รองคณบดีฝ่ายการศึกษาและประกันคุณภาพ ได้ให้ข้อมูลเกี่ยวกับการเทคนิคและวิธีการรับนักศึกษาชาวต่างชาติ และในช่วงท้ายเป็นการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประเด็นในการดำเนินการเกี่ยวกับแนวทางปฏิบัติที่ถูกต้องตามขั้นตอนระหว่างประเทศ ตลอดจนกฎหมายหรือระเบียบที่เกี่ยวข้อง เพื่อสร้างความร่วมมือทางวิชาการ สร้างโอกาสทางการศึกษาที่หลากหลาย และแลกเปลี่ยนเรียนรู้วัฒนธรรมและเทคโนโลยี สร้างโอกาสในการวิจัยในอนาคตให้กับนักศึกษาชาวต่างชาติที่จะเข้าศึกษาในมหาวิทยาลัยกาฬสินธุ์ต่อไป
![](https://registrar.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__33308788-1024x768.jpg)
![](https://registrar.kku.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/DSC06281-scaled-1024x683.jpg)
ภาพ : หน่วยสารสนเทศและวิทยาการข้อมูล งานรับเข้าและการตลาด
ข่าว : หน่วยประชาสัมพันธและการตลาด งานรับเข้าและการตลาด